Impactful topics and content gaps in the ESEAP context

สวัสดีครับทุกคน และขอบคุณคุณ @RamzyM_WMF ที่ปิงผมมาที่นี่

ผมไม่สู้มีไอเดียอะไรจะนำเสนอ แต่เห็นด้วยกับคุณ @Rachmat04 ในเรื่องที่ว่าควรหาอะไรสักอย่างทำให้ผู้อ่านรู้ได้ว่าตัวเองสามารถทำได้มากกว่าแค่อ่าน (หรือแค่คัดลอกไปส่งครู) ในช่วงที่ผ่านมาวิกิพีเดียภาษาไทยถูกกล่าวถึงอยู่ในข่าว ๆ เรื่อย ๆ ทั้งในทางลบและทางขบขัน ผมค่อนข้างแน่ใจว่าวิกิพีเดียภาษาอื่นอาจจะเคยเจอมาก่อนบ้างแล้ว หรือแม้แต่การที่ผู้ดูแลถูกติเตียนจากการไม่เข้าใจบทบาทของคนภายนอกที่คิดว่าผู้ดูแลระบบคือผู้มีสิทธิ์ขาด แต่ที่จริงคือแม่บ้านเช็คถูต่างหาก ผมแอบเสียดายที่ Wikimania ปีนี้ไม่ได้จัดที่กรุงเทพตามแผน ไม่อย่างนั้นเราคงมีโอกาสโฆษณาขบวนการหรืองานของเราในประเทศไทยได้มากเลยทีเดียว

เรื่องนั้นเอาไว้ก่อน วิกิมีเดียประเทศไทยกำลังหาแนวคิดสำหรับโลโก้ Wiki Loves Food อยู่ แน่นอนหากคุณสนใจสามารถส่งโลโก้หรือแม้แต่เลือกนั่งดูรูปอาหารช่วงต้นปีหน้าก็ได้ ว่าแต่คุณเคยลองอาหารไทยหรือยัง อร่อยนะ

(ที่จริงแล้วผมก็ไม่ได้มีเนื้อหาสาระอะไร อยากลองดูว่าการแปลจะทำได้ดีสักแค่ไหนด้วย แต่ไม่แน่ใจว่ามันมีปัญหาหรือเปล่าทำไมผมที่รูปโลกแล้วเจอแต่ข้อผิดพลาด 400: Invalid Value: type.googleapis.com/google.rpc.BadRequest ตลอดเลย)

4 Likes